วันที่ 8 สิงหาคม 2566 สำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย นำโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ณรงค์ศักดิ์ ศรีสม ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการฯ จัด “อบรมเชิงปฏิบัติการการส่งเสริมการเรียนรู้สู่ชุมชน” โดยมี นายอานนท์ ปันทะเสน ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโป่งพระบาทและคณะครูเข้าร่วมกิจกรรม ทั้งนี้เพื่อสร้างเครือข่ายความร่วมมือระหว่างห้องสมุดในชุมชนท้องถิ่น ซึ่งมีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ครู และนักเรียนโรงเรียนบ้านโป่งพระบาท จำนวน 30 คน กิจกรรมที่จัดอบรม ประกอบด้วย การอบรมคอมพิวเตอร์เบื้องต้นสำหรับเด็กเพื่อพัฒนาทักษะการเรียนรู้ด้วยตนเองด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ แนะนำการจัดห้องสมุดโรงเรียนและการนำชมห้องสมุด การจัดทำสมุดภาพสามมิติสื่อการเรียนรู้ด้วยตนเองและที่คั่นหนังสือสุดหรรษา ซึ่งความรู้ที่ได้รับในครั้งนี้นักเรียนสามารถนำไปต่อยอดทักษะการเรียนรู้เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อไป
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363359005_200076419713240_7199335289438808995_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363360380_200076656379883_5335467494688893190_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363366945_200076533046562_5635654934571060315_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363368117_200076359713246_369304000588123008_n-1024x768.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363368903_200076463046569_2830957124749179862_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363374150_200076489713233_6052224231352570989_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/363412295_200076369713245_7138313062000789255_n-1024x768.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365273832_200076593046556_787325851239812999_n-1024x458.jpg)
![](https://crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/365318537_200076643046551_6045697599479283268_n-1024x768.jpg)