เมื่อวันที่ 6 กรกฎาคม 2566 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ จิราพร มะโนวัง และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ วาสนา เสภา อาจารย์ประจำสาขาวิชาคหกรรมศาสตร์ คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย ได้ส่งมอบสิ่งประดิษฐ์ “เตาอบพลังงานถ่านหุงต้ม” ซึ่งเป็นผลงานวิจัยของอาจารย์ ให้แก่ กลุ่มจักสาน “ชุมชนคุณธรรมวัดพนาลัยเกษม” ตำบลเวียงเหนือ อำเภอเวียงชัย จังหวัดเชียงราย “เตาอบพลังงานถ่านหุงต้ม” เป็นนวัตกรรมที่จะช่วยสำหรับการยืดอายุผลิตภัณฑ์หัตถกรรมเครื่องจักสานให้สามารถเก็บรักษาได้นาน อีกทั้งในกระบวนการอบของ “เตาอบพลังงานถ่านหุงต้ม” ยังสามารถช่วยป้องกันการเกิดเชื้อราและแมลงกัดแทะของผลิตภัณฑ์จักสานได้อีกด้วย
![](https://test.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/357482764_180779991642883_3323370552983816148_n-768x1024.jpg)
![](https://test.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/358138593_180780118309537_5518904483881161947_n-768x1024.jpg)
![](https://test.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/358145158_180780004976215_4609961366471508275_n-768x1024.jpg)
![](https://test.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/358148208_180779981642884_5299092543611272260_n-768x1024.jpg)
![](https://test.crru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/358556318_180780131642869_2402588624893872240_n-768x1024.jpg)